Nhân dân xã Bình Lương đã tự nguyện hiến đất làm đường liên thôn22 Tháng Bảy 2024
Thời gian qua, phong trào hiến đất mở rộng đường giao thông nông thôn, xây dựng Nông thôn mới trên địa bàn xã Bình Lương đã có sức lan tỏa mạnh mẽ, ngày càng phát huy hiệu quả thiết thực, nhiều người dân tự nguyện hiến đất, góp công, góp sức cùng chính quyền đầu tư, xây dựng đường giao thông nông thôn, góp phần không nhỏ hoàn thành các tiêu chí Nông thôn mới.
Bà con Nhân Dân thôn Hùng Tiến hiến đất, vật kiến trúc làm đường giao thông.12 Tháng Bảy 2024
Với phương châm “mở rộng đường làng, đất vàng cũng hiến”, Nhân dân thôn Hùng tiến xã Xuân Bình đã gương mẫu, tiên phong đi đầu trong phong trào hiến đất, mở rộng đường giao thông để XDNTM. Từ đó, phong trào được nhân lên mạnh mẽ và có sức lan tỏa rộng khắp, tạo hiệu ứng tích cực trong Nhân dân, góp phần làm thay đổi rõ rệt diện mạo nông thôn nơi đây.
Nhiều hộ gia đình ở thôn Thanh Thủy, xã Thanh Xuân tự nguyện hiến đất làm đường xây dựng nông thôn mới09 Tháng Bảy 2024
Chúng tôi có dịp đến thôn Thanh Thủy xã Thanh Xuân, tìm hiểu về phong trào hiến đất làm đường xây dựng Nông thôn mới. Được cán bộ xã giới thiệu đến thăm gia đình ông Lục Văn Huynh, để tạo điều kiện cho nhà thầu thi công tuyến đường trong thôn ông đã hiến trên 600 m2 đất vườn và đất ở cùng với nhiều loại cây như xoan, keo và cây mít để làm đường. Bởi ông suy nghĩ rằng có đường là có tất cả, vì đường xá đi lại thuận lợi sẽ tạo điều kiện cho vận chuyển hàng hóa trao đổi lẫn nhau, bà con Nhân dân bán các mặt hàng nông sản được thuận lợi hơn, con cháu đi học dễ dàng hơn. Cũng nhờ vào việc xây dựng tuyến đường nên gia đình ông đã vận chuyển vật liệu dễ dàng xây dựng căn nhà khang trang sạch đẹp.
Năm 2024 xã Bãi Trành quyết tâm xây dựng 3 thôn đạt NTM kiểu mẫu24 Tháng Sáu 2024
Xác định xây dựng Nông thôn mới (NTM) là quá trình lâu dài, có điểm đầu mà không có điểm kết thúc, ngay sau khi được công nhận xã đạt chuẩn NTM nâng cao năm 2023. Cấp ủy, chính quyền xã Bãi Trành đã tiếp tục triển khai các giải pháp, mục tiêu xây dựng NTM kiểu mẫu.
Thôn Tân Lập xã Tân Bình phấn đấu về đích nông thôn mới10 Tháng Sáu 2024
Thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng Nông thôn mới. Trong thời gian qua cấp ủy Ban thôn và Nhân dân thôn Tân Lập đã tranh thủ mọi nguồn lực hỗ trợ của Nhà nước, triển khai các nhiệm vụ, giải pháp. Nhờ đó kinh tế - xã hội của thôn đã có sự phát triển, diện mạo nông thôn có nhiều khởi sắc. Đây là cơ sở để thôn đặt ra mục tiêu trong năm 20243 sẽ về đích nông thôn mới.
Đề nghị xét, công nhận 9 xã NTM, NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu05 Tháng Sáu 2024
Hội đồng thẩm định xã đạt chuẩn NTM, NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu tỉnh Thanh Hóa đã thảo luận, bỏ phiếu xét, đề nghị công nhận 9 xã đạt chuẩn Nông thôn mới ( NTM), NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu trong đợt 2, năm 2024.
Đồng chí Nguyễn Hữu Tuất, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Chánh văn phòng Điều phối nông thôn mới huyện kiểm tra, đánh giá tình hình xây dựng nông thôn mới tại xã Thượng Ninh15 Tháng Năm 2024
Sáng ngày 15/5, đồng chí Nguyễn Hữu Tuất, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Chánh văn phòng Điều phối nông thôn mới huyện đi kiểm tra, đánh giá tình hình xây dựng nông thôn mới tại xã Thượng Ninh. Cùng tham có lãnh đạo các phòng, ngành cấp huyện phụ trách các tiêu chí xã đạt chuẩn nông thôn mới. Tiếp và làm việc với đoàn công tác có lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND xã Thượng Ninh; thành viên Ban chỉ đạo các Chương trình mục tiêu quốc gia xã; Bí thư chi bộ, trưởng các thôn đã về dự.
Như Xuân mở rộng đường làng, “đất vàng” cũng hiến (Bài cuối): Xây dựng nông thôn mới theo hướng “xanh, hài hòa, bản sắc”04 Tháng Năm 2024
Những con đường đất nhỏ hẹp “nắng bụi, mưa lầy” giờ đã thành đường bê tông rộng rãi, làm thay đổi diện mạo nông thôn, tạo động lực thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương.
Đồng chí Nguyễn Hữu Tuất, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Chánh văn phòng Điều phối nông thôn mới huyệnkiểm tra, đánh giá tình hình xây dựng nông thôn mới tại xã Bình Lương03 Tháng Năm 2024
Thực hiện chương trình công tác năm 2024. Sáng ngày 3/5, đồng chí Nguyễn Hữu Tuất, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, Chánh văn phòng Điều phối nông thôn mới huyện đã đi kiểm tra, đánh giá tình hình xây dựng nông thôn mới tại xã Bình Lương. Cùng tham có lãnh đạo các phòng, ngành cấp huyện phụ trách các tiêu chí xã đạt chuẩn nông thôn mới.Tiếp và làm việc với đoàn công tác có lãnh đạo ĐU, UBND xã Bình Lương; thành viên Ban chỉ đạo các Chương trình mục tiêu quốc gia xã Bình Lương; Bí thư chi bộ, trưởng các thôn đã về dự.
Như Xuân mở rộng đường làng, “đất vàng” cũng hiến (Bài 2): Rộng đường - rộng lòng dân02 Tháng Năm 2024
Trong thời điểm “tấc đất, tấc vàng”, việc vận động người dân tham gia hiến đất làm đường không mấy dễ dàng. Thế nhưng trên địa bàn huyện Như Xuân, nhiều gia đình không ngần ngại hiến hàng trăm, thậm chí hàng nghìn mét vuông đất. Với họ, mỗi mét đất cho đi là thêm mỗi mét đường được rộng mở, tình làng nghĩa xóm lại thêm gắn kết bền chặt.
Như Xuân mở rộng đường làng, “đất vàng” cũng hiến (Bài 1): Những người tiên phong hiến đất mở đường30 Tháng Tư 2024
Với phương châm “Đảng viên đi trước, làng nước theo sau”, nhiều cán bộ, đảng viên trên địa bàn huyện Như Xuân đã gương mẫu, tiên phong đi đầu trong phong trào hiến đất, mở rộng đường giao thông để XDNTM. Từ đó, phong trào được nhân lên mạnh mẽ và có sức lan tỏa rộng khắp, tạo hiệu ứng tích cực trong Nhân dân, góp phần làm thay đổi rõ rệt diện mạo nông thôn nơi đây.
Như Xuân xây dựng xã, thị trấn đạt chuẩn tiếp cận pháp luật gắn với xây dựng nông thôn mới11 Tháng Tư 2024
Nhằm nâng cao nhận thức pháp luật cho Nhân dân, thời gian qua huyện Như Xuân đã xây dựng và ban hành kế hoạch, các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn việc thực hiện xây dựng xã, thị trấn đạt chuẩn tiếp cận pháp luật (TCPL); đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật (TTPBGDPL), hòa giải ở cơ sở, nhất là tại các xã đang phấn đấu hoàn thành chương trình XDNTM, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Đoàn giám sát số 2 HĐND tỉnh giám sát chương trình NTM giai đoạn 2021 đến 202309 Tháng Tư 2024
Sáng 9/4, Đoàn giám sát số 2 HĐND tỉnh do đồng chí Đào Xuân Yên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Trưởng Ban Văn hoá - Xã hội HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đã giám sát chuyên đề “Kết quả việc triển khai, thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng Nông thôn mới (NTM) từ năm 2021 đến 2023 trên địa bàn tỉnh Thanh Hoá” tại huyện Như Xuân.
Như Xuân: Sơ kết 5 năm thực hiện Nghị quyết số 13 ngày 11/1/2019 của Ban chấp hành Đảng bộ tỉnh và biểu dương Bí thư Chi bộ, trưởng thôn, khu phố trong xây dựng nông thôn mới05 Tháng Tư 2024
Chiều ngày 4/4. Huyện Như Xuân tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện Nghị quyết số 13-NQ/TU, ngày 11/1/2019 của Ban chấp hành Đảng bộ tỉnh về tích tụ tập trung đất đai để phát triển nông nghiệp công nghệ cao đến năm 2025, định hướng đến năm 2030. Biểu dương Bí thư chi bộ, Trưởng thôn, Khu phố trong xây dựng nong thôn mới, đô thị văn minh giai đoạn 2021-2023.
Hội nghị giao ban đẩy nhanh tiến độ xây dựng Nông thôn mới năm 202405 Tháng Tư 2024
Sáng nay ngày 5/4. Tại nhà văn hóa thôn 3 xã Bãi Trành, đồng chí Nguyễn Hữu Tuất, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện đã chủ trì hội nghị giao ban đẩy nhanh tiến độ xây dựng Nông thôn mới năm 2024.
Đồng chí Lương Thị Hoa, Bí thư Huyện ủy kiểm tra tình hình xây dựng Nông thôn mới tại xã Thượng Ninh27 Tháng Ba 2024
Thực hiện chương trình công tác của Thường trực Huyện ủy. Sáng ngày 27-3, đồng chí Lương Thị Hoa, Bí thư Huyện ủy làm trưởng đoàn đã kiểm tra tình hình xây dựng Nông thôn mới tại xã Thượng Ninh. Cùng tham gia có đồng chí Đặng Thông Tư, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tổ chức Huyện ủy; đồng chí Nguyễn Hữu Tuất, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện; đại diện lãnh đạo các phòng, ban, ngành cấp huyện; Văn phòng Huyện ủy. Tiếp và làm việc với đoàn công tác có các đồng chí trong Ban Thường vụ Đảng ủy xã Thượng Ninh; các thành viên trong Ban chỉ đạo xây dựng Nông thôn mới xã đã về dự.
“Tất cả đời ta, tất cả sức ta, ta đã hiến dâng cho sự nghiệp cao đẹp nhất...”(27/07/2024 9:21 SA)
Lễ thắp nến tri ân các Anh hùng Liệt sĩ tại nghĩa trang liệt sỹ huyện.(26/07/2024 10:04 CH)
Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Thanh Hóa thăm và làm việc tại huyện Như Xuân.(26/07/2024 9:18 CH)
Sở Thông tin và Truyền thông phối hợp với các đơn vị tài trợ trao tiền hỗ trợ làm nhà ở cho hộ...(26/07/2024 9:10 CH)
Đồng chí Nguyễn Văn Phương, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung...(26/07/2024 8:56 CH)
Hội Doanh nghiệp huyện thăm, tặng quà cho các gia đình chính sách, người có công trên địa bàn thị...(26/07/2024 6:23 CH)